Sau 12 năm triển khai thực hiện chương trình MTQG xây dựng nông thôn mới của tỉnh Quảng Trị đã đạt được những kết quả toàn diện. Bộ mặt nông thôn khang trang, sáng, xanh, sạch, đẹp hơn; hạ tầng thiết yếu về giao thông, thủy lợi, văn hóa, y tế, giáo dục… được quan tâm đầu tư, nâng cấp hoàn thiện đáp ứng tốt hơn nhu cầu sản xuất và dân sinh. Sản xuất nông nghiệp tiếp tục phát triển theo hướng hiệu quả, bền vững, nâng cao giá trị gia tăng; xuất hiện nhiều mô hình sản xuất theo hướng liên kết chuỗi, ứng dụng tiến bộ khoa học công nghệ, sản xuất theo hướng hữu cơ, canh tác tự nhiên và đạt các tiêu chuẩn chất lượng mang lại hiệu quả kinh tế và thu nhập khá cao cho người dân đến nay xã Gio Châu đã đạt 19/19 tiêu chí, xã đã tích cực huy động được nhiều nguồn lực đầu tư cho xây dựng nông thôn mới (trong vòng hơn 12 năm đã huy động được trên 19,3 tỷ đồng, trong đó nhân dân và con em xa quê đã đóng góp trên 1,3 tỷ đồng, chiếm trên 6,7% tổng nguồn lực ngân sách nhà nước đầu tư hỗ trợ. Tổ chức sản xuất, nâng cao thu nhập cho người dân cũng được địa phương quan tâm chỉ đạo; phát triển nhiều loại cây trồng, vật nuôi có hiệu quả cao được như Cây Cao Su, Cây Hồ Tiêu, Cây Ăn Quả ..., nhiều mô hình kinh tế trang trại ao chuồng, gồ đồi và phát triển lâm nghiệp; đã quan tâm phát triển mô hình sản xuất theo hướng hàng hóa, ứng dụng công nghệ cao nhằm đem lại thu nhập cao cho bà con, đến nay xã có 02 HTX sản xuất nông nghiệp, 01 tổ hợp tác Tiêu hữu cơ với diện tích 02ha và 02 trang trại chăn nuôi; thu nhập bình quân đầu người năm 2011 là 9,3 triệu đồng lên đến 45,31 triệu đồng/người/năm; tỷ lệ hộ nghèo còn 6,41%. Diện mạo nông thôn ngày càng được đổi mới, cơ sở hạ tầng nông thôn ngày càng được đầu tư hoàn thiện, với 100% đường xã, ngõ xóm, đường nội đồng; 100% hệ thống kênh thủy lợi được kiên cố hóa; có 02/02 đơn vị trường học đạt chuẩn. Các lĩnh vực văn hóa, giáo dục, y tế ngày càng được nâng cao về chất lượng, với 03/03 thôn đạt chuẩn văn hóa, an ninh chính trị cơ bản được giữ vững; không để xảy ra nợ đọng xây dựng cơ bản; Đảng bộ, chính quyền xã nhiều năm liền đạt danh hiệu trong sạch vững mạnh; người dân đã thực sự hài lòng đối với những thành quả của xây dựng nông thôn mới.
Cũng tại buổi lễ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Đức Tiến trao Bằng công nhận xã đạt chuẩn NTM năm 2023 và công trình phúc lợi trị giá 300 triệu đồng cho xã Giao Châu